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Na Mwandishi Wetu

UPANDA kwa
E bei ya chakula na
ingizaji holela

vifaranga kutoka nje ya
nchi, kumesababisha

- wazalishaji na wafugaji
wazawa wa kuku kuacha
kufuga wakilalamika kupata
hasara. —

Aidha, wameiomba -
Serikali kuweka mazingira
wezeshi kwa wauzaji
kuku kutumia mfumo
wa kuuza kwa kilo kama
wafanyabiashara wa nyama
ya ng’'ombe, mbuzi, kondoo
na samaki.

Hayo yalisemwa

jana Dar es Salaam na

wazalishaji na wafugaji

wa kuku wakizungumza

na wanahabari kuhusu

changamoto wanazopitia.
Mwenyekiti wa Chama

cha Wafuga Kuku

(TABROFA), Costa Mrema

alisema biashara ya

kuku ina faida kubwa,

iwapo taratibu na sheria

zitafuatwa.

iomba Serikali

R

ilisema Dk Shein Mapinduzi anakuwa pia
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kuzuia biashara ya vifaranga
kutoka nje kwa kuwa
vinachangia kushuka kwa
bei ya kuku sokoni na
kuwasababishia hasara.

Alisema kuongezeka
uingiaji wa vifaranga hivyo,
umeporomosha soko la
kuku kutoka Sh 5,300 hadi
Sh 5,500, hali inayoumiza
wazalishaji na wafugaji wa
ndani.

“Biashara ya kuku ina
faida kubwa sana, imeajiri
vijana wengi wa kitanzania,
ila tunaomba Serikali
idhibiti uingizaji kuku
kutoka nje kwani unaharibu
soko la ndani,” alisema.

Alisema kwa sasa
Tanzania ni kama shamba
la bibi katika sekta ya kuku,
ambapo kila mtu anaingiza
vifaranga na asilimia kubwa
havina ubora.

Mshauri wa sekta ya kuku,
Thabit Batenga alisema
biashara ya vifaranga
inapitia wakati mgumu
kutokana na kukosekana
kwa ushindani halali.

“Tumeamua kukutana
na wadau wa sekta hii,
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Majnazaidi URKY

ili kujadiliana namna ya
kukabiliana na changamoto
hii ya kukosekana ushindani
halali, ili tupeleke serikalini
kwa hatua zaidi,” alisema.

Mfugaji, Flora Kamote
alisermna uingizaji vifaranga
na bei ya chakula kupanda,
imesababisha yeye
kuachana na ufugaji kwa
muda kwa kuwa mtaji wake
unakwisha.

“Mimi nafugakuku
kutoka kampuni ya Organia,
nimelazimika kuacha
biashara hii sasa, mfano
Oktoba nilipata hasara
baada ya kuuza kuku 2,000
Sh 5,000 kila mmoja,
huku gharama ya kukuza
kifaranga hadi unamuuza,
ni Sh 6,300,” alisema.

Kamote aliiomba Serikali
kuangalia changamoto
hiyo kwa jicho la huruma,
kwa kuwa madhara yake ni
vijana na wanawake hasa
wajane kukosa kazi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Organia, Albert Momdjian
alisermna vifaranga

Inaendelea Uk.4
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Chato yapata madume

Na Ychana Shida, Geita

ERIKALI kupitia Wizara

va Mifugo na Uvuvi

imetoa madume 50 va
ng'ombe wa kisasa kwa waf-
ugaji wilayani Chato katika
Mkoa wa Geita ili kuongeza
uzalishaji wa mazao ya
mifugo na kuboresha sekta ya
mifugo.

Mkurugenzi wa Hal-
mashauri va Wilaya ya Chato,
Mandia Kihiyo alitoa taarifa
hivo baada ya kuwapokea
ng’ombe hao katika mnada
wa kisasa wa Buzirayombo
wilayani humo.

Kihiyo alisema kwa
sasa halmashauri hiyo ina

takribani ng’ombe 100,000 wa
kienyeji na akasema madume
hayo ya kisasa yatagawa-
nywa bure kwa vikundi 50
vya wafuggaji.

MRAOTN T e oW

Alisema madume hayo
yatawezesha upatikanaji wa
malighafi bora ya mifugo
katika mnada wa kisasa wa
Buzirayombo na wafugaji

oM i1

boresh gaji

watapata ng’ombe bora wa-
naokua kwa haraka.
Mbunge wa Jimbo la
Chato, Dk Medard Kalemani
alihimiza wafugaji waitumie
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fursa hiyo na wayatunze
madume hayo ili wawe na
ufugaji wenye tija.

Dk Kalemani pia aliomba
wafugaji wasiuze ng’ombe
hao badala yake wawe wa-

nawapeleka kwenye majosho

ili kuzuia magonjwa.
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tumeyafungua, na yameanz,
kufanya kazi na mwaka huy 71%
tumepewa tena majosho sita
ya zaidi ya Sh milioni 134 ns
tayari tunaendelea kujenga,”
alisema. Mwakilishi wa Wiz-
ara ya Mifugo, Jose Mtandiki
alisema dume moja lenye
umri wa mwaka mmoja na
miezi minane lina uzto wa
kilo 350 na thamani ya Sh

“Hii ni dhahiri kwamba
serikali ya Rais Samia ime-
kusudia kubadilisha hii sera
ya ufugaji ambapo tunataka
tufuge mifugo yenye tija siyo
ng'ombe ana miaka mi-

“Mwaka jana tulipewa tano, ana uzito wa kilo 150,”
majosho sita, tumejenga, alisema.
| waa LY 2@
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,, a Uvuvi na mikakati
. ya kukuza mazao ya bahari

ekta ﬁ unapozungumzia Tanzania ya viwanda, - 2aidi ya asilimia tano, wapo kutakuwa  vikitupa changamoto wavuvi ni pamoja Anasema serikall Inatakwa kutoa

na Uvuvi Dk. Nazael Madalla, anasema huwezl kuacha kuitaja sekia ya uvvi  na usimama na uvunaji endelevu wa  na tozo nying! ambazo ni mzigo kwet”  ulinzl madhubuti wa rasilimal za uauvi,

wameendelea kunufajg

mafanikio na mikakati ya kukuza mazaa  uvii- ikiwamo Lichak; kama moja ya mzalishaji mkibwa wa  rasilimali
i ini i i ' bo L : za uwuv kati ANzo vya anasema. kuongeza uzalishaji na kuwa na masoko
5?.;%&" nmtat}:n:_:;a ‘;:zsaaltéalén,:uyr;’n;:lzj;zg ﬁrfeﬂ'ﬁiﬂ'arw o | aa malighafi za viwanda hususan vile vya  mazao ya majl. b 2 Anasema serkali ya awamu ya ya uhakika sambamba na kuchibiti
kwa pato katika sekta hiyo lishe.” a ndogongk nyama na usindikajl kwa ujumla, WADAU WA UVUVI sita Imekuja na utaratbu mzun wa Utoroshwajl na uingizaji holela wa
Pia, Dk. Madalla anasema ni wakati Mkurugenzi h Pia, katika mwaka 2016/2017, jumla Wadau wa  wwvi  nchini kushirkisha wadau wa sekla ya uvuvl  mazao ya uvuvi nchini,
muhimu sasa kwa wananchi kuendelea  chan amu%“ huyg - ya tani 39,691.5 za samaki na mazao ya  wameipongeza serikali kwa kuorgeza  katika maandalizi ya mabadiiiko katika Mushl  anasema mabadiliko na
na ufugaji samaki ukizingatia kwa sasa kaukE kta Pl uvuviyenye thamani ya $h526.99 bilioni  nguvu ukuzaji  viumbe maji na  sekta hiyo. matumizi ya sayansi na teknolojia katka
serikali imekuwa ikiendelea kulmarisha S€ka ya uvuvi iR 1 r"“l‘”i nje ya nchi na kulingizia Taifa  kuwasaidia wavuvi kupata tija kupitia Naye Mosha Mushi, anasema nl  uvuvi na ukuzajl viumbe maji ni kwenda
vituo vyake vya ukuzajl viumbe maji umia ya Sh 14.30 bilionl kama ushuru.  mazao ya uvuvi. wakati mzuri kwa wataalamu kuwa sambamba na mahitajl ya ufugaji
il kuhakikisha upatikanaji wa wingl Anasema  serikali  imeimanisha Hassan Juma ni mmoja wa wadau na muda wa kuwatembelea wafugajl samaki katlka mabwawa uligjitokeza
wa vifaranga E, samikl maeneso udhibiti ubora na usalamawa mazaoya  wakubwa wanaofuga samaki kwa njia na kuwahamasisha namna ya kufuga miongoni mwa wanal s
mbalimbali Ewa l:xjen 2 vituo vi uvuvi [li kulinda soko la ndani na njeya  ya vizmba anasema mikakati ya kukuza - kisasa kwa kuwa baadhi yawatu hawajui Anashauri ki 0 na udhibmi wa
Kuhusu mazinj Iragnra auwpeﬁzal o nchi kwa kutumia maabara ya tailaya mazao ya uwvi nchinjitawasaidia namna ya kuwapata wataalamu haowa masoko na kuendeleza ukuzaji wa
HUUZ bainisha k .:wagldara k)é . Kupitia utajiri uvuvi ya Nyegezi mkoani Mwanza. wanaotaka kufuga samaki kutumia elimu ya ufugaji samaki. viumbe maj), kulinda mazingira katika
M wa samakl akiwa amebeba samaki katika kuboresha . mazingira "S,,a" zaidi ya  wara 1 MKAKAT] DHIDI YA UVUVI HARAMU  wataalam (i waweze kufuga kwa tja na Akitaja mojawapo ya kero ambayo  majl na kukuza ushiriklano wa kikanda
Sokola Kimataifa la samakd Ferl, Dar es Salaam. uwekezaji ili wang'anchl watakaoin )\'a imali maj Anasemna serikaliimezindua mkakati kupata matokeo mazuri. wamependekeza (fanyiwe kazl ni leseni  na kimatarfa, oS
= katika talsma a ufugaji samaki wawfze tuliobarikiwa na unaolenga kutokomeza uvuvi haramu, “Tunafurahi  kuona changamoto  ya uvuvi; “Ikatwe leseni moja W ya uvuvt Pia kuondoa "‘w?«a wya kibiashara
kufuga kmlasﬁm ) Mungu rasilimali i - kwa kuanzisha operesheni ya kutumia  zilizokuwa zinatukabili sasa na itumike katika wilaya zote ambapo na uwekezay kavka sel 3 z; uvuvi n.:
N Mkurugenzi Msaldizi kutoka Wizara - o . . ~ ndege maalumu itakayofanya doria zitashughulikiwa na sekta husikabaadhi mvuvi  huyo atakwenda kufanya  kwenda na kasi ya mab: I asenkah
Na ASHURA ASSAD :"233 na “l:ﬁaﬂ wa :‘n‘?‘kas"‘?lfﬂ wa 53":;"';"- va leugg na Uvivi anayesimamia  Zinatakiwa kulingmd = katika eneo la bahari kuu ili kudhibiti  ya vipengele vya sheria ya uvuvi vilikuwa  biashara.” ya awamu ya sita il kuikuza sekta hiyo.
mewezesha upatikanajl wa  mitaji, » . 2 r eneo hilo.
enkaliya awamuyastanautekelezaji  utalaamu, Ujuzi, maarifa na zana za L':‘engelezal wa . raslimall. 2a it kutunzwa, kusi 7 “Changamoto ya wwwvi haramu
wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo  kisasa za uvuvi kwa wavuvi wadogo na :E:l:n delsga;:i:caa?\:s:nanlkwt!:aalli kuendelezwa, ku ni kubwa, mtu anapiga bomu katika
wa Tafa wa miaka miano 2021722 wanawake kupitia vikundi vya kijamii. matumbawe anafanya Uharibifu ambao

202526 ulsoanza hwi kambuni wenye Anasema kufungamanisha utafit, uongeza uzalishaji wa samaki, na kutumiwa kwin
. i i il H [ na del
:"ul. o2y I:ﬂwm. 'wasl-tm Lo bt R &g:r'\;mnmaakgrr;&c::gr:wglﬁﬂgh;g ongezeko la samaki katika majl ya asil no, ~ anaelers
Katbu Mkuu Wizara ya Mifugo na samaki na uvuvi, kuboresha maabara za :&?S:maka;::lizggﬁiyokﬁlls;u k‘ﬂ:: Katibu Mkuu Wizara ya A ¢ a na teknoloii
-‘r'MM' ’w;mlm uwh%;z‘“hg ::ahk‘ ::auboragv ;ara,‘s:h,mda!: = rzneasj:‘r;I haja ya kuzidi kuendeleza vipaumbele ~ UVUVi anayeshughul kia hil ya kisasa ya kutumia ndege katka
ez el o amcnihon [MIENEO ya g AUIWE ; doria, itasaidia kudhibiti kabisa uvuvi

kuyatengeneza tena yanachukua zaidi
ya miaka 100, huku yeye akihanbu kwa
dakika tai

; i katil nye viashiria vya kukuza zaidi sekta
rokakadys hhsag:zao ya "k::" nchini kurgar:asusha utalii katika maeneo tengefu V)i,;go.ye 24 upungufu wa maofisa uvuvi  haramu katika ukanda wa nchi za Kusini
ndya "t wizara zﬁ‘w ya Ka‘_mabr:_" Mkuu huyo anasema pamoja Anasema uweJ.:o wa upatikanaji wa  ukilinganisha na mah Maghanbi.

Mpango b ‘{.“‘;"""3:‘ o e hi o uyo ey mwgasekéa samaki wengi zaidi watakaouzwa ndani  wa vifaranga bora vya s ‘Anabainisha kuwa lengo la kuchukua
gm' A h et rall o o o B wa Taty  Nanjeyanchinakuhakikisha kunapatika Anasema  serika delea . hatua hiyo ni kuwezesha samaki wengi
2 nalengo | esha haliya  z3 ‘P““’; Iee ar pang \@ mitano ajira za kutosha kwa vijana. kupambana na cha uvivi kuzaliana ili lengo la serikali la kujenga
masha ya walanzasa kuptia mazao ya  wa Maendeleo wa Taifawa anla a mil 'r: UMUHIMU WA SEKTA YA UVUVI haramu il kuhakl ali za viwanda vya kusindika mazao ikiwemo
e fgzlﬂf ol zéla?’%g'nmméaggggkovggmﬁ Kwa mujibu wa Merisla, umuhimu  uvuvi zinaboreka na Mol g2 viwanda vya kusindika minofu ya samaki

k. i S-;aa-armyammaymngclzwa “(?ua o ja i a] 171katka pato la wa sekta hi unaildhiljmsr}a katika  katika uchumiwa nchi. lifanikiwe :
“n:ﬂas .::‘““Hmf“ ' Em(kelgs :""f“ ngia aslimia 1. % kuchangia uchumi wa Taif3, lishe bora MCHANGO KATIKA Wizara ya Mifugo na Uvuvi inaamini
magewuz ann:é sekla yglw:;vn ili :‘nkurugenu wa Idara ya ukuzaji na ajira kuanzia katlka ngazl ya familla. Pamoja f na \ chan kuwa mchango wa sekta ya
mag T v

asema zaidi ya watu milionl nne  sekta hii, ni ukweli usic ba  katika pato Ja taifa unaweza kupanda

kuwera kuws na uhakika na usalama wa  viumbe maji kutoka Wizara ya Mifugo
dhaiusa ra lshe. -

o~

kuchangia kikamulifu katika kutoa ajira na
kuchangia pato ia =3 ” anasema.
Anasema uchumi wa buluu ambao

endelevu Na wa kisase kauchami, kyamn
Na mazngira kufdas mwaka 2025,
Serikal madhamina kufarya mambo E
zzhvem Y2 kuwezetha selny oL
bvmg wanzisha rf bhukarabal viwanda %
Vya Mazan ya uv, kuhdadni ra kulinda
maeneo Tengefu ya bahan na map band|
na kulinda na kuhifadhl makazl ya viumbe %7,
MUiMU Na vigmbe wa majimi walo katka %
hatar ya kutoweka -
Kwa mujby wa Dk Tamatamah
uwekezajl katika miundombinu ya uvua,
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